อีสปอร์ต

ใครอยู่ ใครไป? สรุป DreamLeague Season 11 รอบแบ่งกลุ่ม วันที่ 2

จบไปแล้วกับการแข่งขัน DOTA 2 ทัวร์นาเมนต์ DreamLeague Season 11 รอบแบ่งกลุ่มวันที่ 2 ซึ่งจะเป็นตัวตัดสินว่าทีมไหนจะได้เข้าไปแข่งในรอบ Playoffs สายบนหรือสายล่าง สำหรับเพื่อนๆ ที่พลาดการแข่งขันไป เราจะมาสรุปให้ฟังกันสั้นๆ ว่าตอนนี้ใครอยู่ตำแหน่งไหนกันบ้าง

 

กลุ่ม A

ทีม ชื่อทีม แต้ม สกอร์
1 Team Secret 2-0  4-0
2 Keen Gaming 2-1 4-2
3 Team Liquid 1-2 2-4
4 J.Storm  0-2  0-4
  • นัดชิงอันดับ 1 ของกลุ่ม Team Secret ปะทะกับทีมเพื่อนรัก อย่าง Team Liquid โดยสามารถเก็บไปได้ 2-0 เกม แถมยังจบเกมได้เร็วมาก ตาแรกเล่นกันไปเพียง 24 นาทีเท่านั้น ส่วนเกมที่สองเอาชนะได้ภายใน 38 นาที ส่งผลให้ Team Secret กลายเป็นอันดับที่หนึ่งของกลุ่มแบบไร้พ่าย ไม่เคยแพ้ใครเลยซักเกมเดียว
  • ศึกต่อมาเป็นการปะทะกันระหว่าง Keen Gaming และ J.Storm ต้องบอกว่าเล่นกันจบเร็วมากๆ และเกมค่อนข้างขาด ผู้ชนะก็คือทีมจีน ปิดเกมแรกไปได้ใน 25 นาที และปิดเกมที่ 2 ไปได้ภายใน 29 นาที
  • Keen Gaming มาเจอกับ Team Liquid แม้จะดูเหมือนว่าฝั่งทีมม้าน้ำจะได้เปรียบ ทว่ากลับโดนทีมจีนตบร่วงไปทั้งสองเกม ทำให้ Keen Gaming ขึ้นนำเป็นอันดับที่ 2 ของกลุ่ม ได้เข้าไปเล่นใน Playoffs สายบน

 

กลุ่ม B

ทีม ชื่อทีม แต้ม สกอร์
1 PSG.LGD  2-0 4-1
2 Fnatic  2-1  5-3
3 Ninjas in Pyjamas 1-2 3-5
4 Infamous 0-2 1-4
  • เมื่อวาน PSG.LGD และ NiP ขึ้นนำเป็นจ่าฝูง ในศึกตัดสินอันดับ 1 ของกลุ่ม ดีกรีรองแชมป์ TI 8 เป็นฝ่ายได้ชัยชนะ เก็บไปได้ 2-1 เกม แม้เกมแรกจะเสียให้กับทาง NiP ไปก่อน แต่ก็ถือว่าเป็นแมทช์ที่ดุดัน สู้กันอย่างไม่มีใครยอมใคร การชนะในครั้งนี้ทำให้ PSG.LGD เป็นจ่าฝูงของกลุ่ม ได้เข้าไปเล่นในสายบนของการแข่งขันรอบต่อไป
  • ด้าน Fnatic ของกัปตัน Jabz สามารถบุกป่าฝ่าดง คว่ำ Infamous ไปได้สำเร็จ 2-1 เกม ทำให้มีโอกาสเข้าไปชิงอันดับ 2 ของกลุ่มกับ NiP ต่อ ซึ่งก็สามารถเก็บไปได้ 2-0 เกม ตอนนี้ทีม Fnatic ขวัญใจชาวไทยได้อันดับที่ 2 ของกลุ่ม ได้เข้าไปเล่นในสายบน ทำให้มี 2 ชีวิตในการแข่งขันครั้งนี้

 

กลุ่ม C

ทีม ชื่อทีม แต้ม สกอร์
1 Virtus.pro 2-0 4-2
2 Mineski 2-1 5-4
3 EHOME 1-2 4-4
4 Forward Gaming 0-2 1-4
  • สำหรับนัดชิงอันดับ 1 ของกลุ่ม ทีมพี่หมี VP คว่ำ Mineski ชุดใหม่ไปได้ 2 – 1เกม แม้จะเป็นฝ่ายพ่ายไปในเกมที่ 1 แต่ก็สามารถคัมแบ็คกลับมาได้อย่างสวยงาม
  • ด้านศึกผู้แพ้ Forward Gaming เจอกับ EHOME โดยทีมจีนเก็บไปได้ 2 – 0 เกม เข้าไปชิงอันดับที่ 2 กับ Mineski
  • Mineski ฟาด EHOME ไป 2 – 1 เกม ทำให้ Mineski รักษาอันดับที่ 2 ของกลุ่มตนเอาไว้ได้ ได้เข้าไปเล่นในสายบนในรอบ Playoffs

 

กลุ่ม D

  ทีม ชื่อทีม แต้ม สกอร์
1 Evil Geniuses 2-0 4-1
2 Vici Gaming 2-1 4-2
3 Natus Vincere 1-2 3-5
4  Chaos Esports Club 0-2 1-4
  • EG ตบ VG ไป 2 – 0 เกม ขึ้นเป็นอันดับที่ 1 ของกลุ่ม โดยสามารถจบเกมได้อย่างรวดเร็วภายในแค่ 30 นาทีเท่านั้น
  • ด้านศึกหนีตาย Chaos Esports Club ทีมหนึ่งเดียวจากอเมริกาใต้ เจอกับทีมในตำนาน Na’Vi โดยสามารถเก็บเกมแรกไปได้ก่อน ทว่าต่อมาก็พ่ายรัวๆ 2 เกมรวด
  • Na’Vi เข้าไปชิงอันดับ 2 กับ VG ทว่าก็ไม่สามารถต้านทานฟอร์มการเล่นของแชมป์ไมเนอร์ได้ แพ้ไป 2 – 0 เกม ทำให้ VG ได้เข้าไปเล่นในการแข่งขันสายบน

 

ใครอยู่ ใครไป?

  • ตอนนี้ทุกทีมยังอยู่กันครบ ต้องไปวัดกันในรอบ Playoffs ว่าใครจะเป็นฝ่ายตกรอบ แล้วใครจะได้เป็นฝ่ายเข้าไปเล่นในรอบลึกๆ เพื่อชิงแต้ม DPC และเงินรางวัล

โพสต์ที่เกี่ยวข้อง

สู้สุดใจ! VICI Gaming คว้าแชมป์ DreamLeague Season 11

Chmura

ใครอยู่ ใครไป? สรุป DreamLeague Season 11 รอบแบ่งกลุ่ม วันที่ 1

Chmura

ใครอยู่ ใครไป? สรุป DreamLeague Season 11 รอบ Playoffs วันที่ 4

Chmura

Leave a Comment